bincikebg

A wanke waɗannan 'Ya'yan itatuwa da kayan lambu guda 12 da ke ɗauke da ragowar magungunan kashe kwari domin tabbatar da tsaro.

Ma'aikatanmu masu ƙwarewa, waɗanda suka lashe kyaututtuka, suna zaɓar samfuran da muke rufewa da hannu kuma suna yin bincike sosai da kuma gwada mafi kyawun. Idan ka saya ta hanyar hanyoyin haɗin yanar gizon mu, za mu iya samun kwamiti. Bayanin Ɗabi'a na Sharhi
Wasu 'ya'yan itatuwa da kayan lambu na iya ƙunsar magungunan kashe kwari da sinadarai, don haka yawanci ana ba da shawarar a wanke waɗannan kayayyakin kafin a ci.
Yana da kyau a wanke kayan lambu kafin a ci domin cire datti, ƙwayoyin cuta da sauran magungunan kashe kwari.
Idan ana maganar 'ya'yan itatuwa da kayan lambu, shawara ta farko da za mu iya bayarwa ita ce a wanke su. Ko da kuwa ka sayi 'ya'yan itatuwa da kayan lambu sabo daga shagon kayan abinci, ko gona ta gida, ko kuma sashen halitta na babban kanti, yana da kyau a wanke su idan suna ɗauke da magungunan kashe kwari ko wasu sinadarai da za su iya shafar lafiyarka. Yawancin shaidu sun nuna cewa 'ya'yan itatuwa da kayan lambu da ake sayarwa a shagunan kayan abinci suna da aminci ga ɗan adam kuma suna ɗauke da ƙananan sinadarai kawai.
Hakika, tunanin magungunan kashe kwari ko sinadarai a cikin abincinka na iya dame ka. Amma kada ka damu: USDAMaganin kashe kwariShirin Bayanai (PDF) ya gano cewa sama da kashi 99 cikin 100 na abincin da aka gwada sun cika ƙa'idodin da Hukumar Kare Muhalli (EPA) ta gindaya, kuma kashi 27 cikin 100 ba su da ragowar magungunan kashe kwari kwata-kwata.
A bayyane yake, wasu sinadarai da magungunan kashe kwari ba su da illa idan akwai ragowarsu. Haka kuma, ba dukkan sinadarai ne ke da illa ba, don haka kada ku firgita a lokaci na gaba da kuka manta da wanke 'ya'yan itatuwa da kayan lambu. Za ku yi kyau, kuma damar yin rashin lafiya ba ta da yawa. Duk da haka, akwai wasu batutuwa da za ku damu da su, kamar haɗarin ƙwayoyin cuta da tabo kamar salmonella, listeria, E. coli, da ƙwayoyin cuta daga hannun wasu mutane.
Wasu nau'ikan amfanin gona sun fi ɗauke da ragowar magungunan kashe kwari masu ɗorewa fiye da wasu. Domin taimakawa masu amfani su gano waɗanne 'ya'yan itatuwa da kayan lambu ne suka fi gurɓata, Ƙungiyar Ayyukan Muhalli, wata ƙungiya mai zaman kanta ta kare abinci, ta buga jerin sunayen da ake kira "Dirty Dozen." Ƙungiyar ta binciki samfuran 47,510 na nau'ikan 'ya'yan itatuwa da kayan lambu 46 da Hukumar Abinci da Magunguna ta Amurka da Ma'aikatar Aikin Gona ta Amurka suka gwada, inda suka gano waɗanda ke ɗauke da mafi girman matakan magungunan kashe kwari lokacin da aka sayar da su.
Amma wane 'ya'yan itace ne ke da mafi yawan ragowar magungunan kashe kwari, a cewar wani sabon bincike da The Dirty Dozen ya gudanar? Strawberries. Yana iya zama da wuya a yarda da shi, amma jimillar sinadaran da aka samu a cikin wannan sanannen 'ya'yan itace ya wuce na kowane 'ya'yan itace ko kayan lambu da aka haɗa a cikin binciken.
A ƙasa za ku ga abinci 12 da suka fi ɗauke da magungunan kashe kwari da kuma abinci 15 da ba su da gurɓataccen gurɓatawa.
Dirty Dozen wata babbar alama ce da ke tunatar da masu amfani da 'ya'yan itatuwa da kayan lambu da ya kamata a wanke sosai. Ko da wankewa da ruwa da sauri ko feshi na sabulun wanke-wanke na iya taimakawa.
Haka kuma za ku iya guje wa haɗari da yawa ta hanyar siyan 'ya'yan itatuwa da kayan lambu masu inganci (wanda aka noma ba tare da amfani da magungunan kashe kwari na noma ba). Sanin waɗanne abinci ne suka fi ɗauke da magungunan kashe kwari zai iya taimaka muku yanke shawara inda za ku kashe ƙarin kuɗin ku akan kayan amfanin gona na halitta. Kamar yadda na koya lokacin da nake nazarin farashin abinci na halitta da na halitta, ba su yi tsada kamar yadda kuke tsammani ba.
Kayayyakin da ke da rufin kariya na halitta ba su da yawa da za su ƙunshi magungunan kashe kwari masu illa.
Samfurin Clean 15 ya kasance mafi ƙarancin gurɓataccen maganin kwari a cikin duk samfuran da aka gwada, amma wannan ba yana nufin ba su da gurɓataccen maganin kwari gaba ɗaya ba. Tabbas, wannan ba yana nufin 'ya'yan itatuwa da kayan lambu da kuke kawowa gida ba su da gurɓataccen ƙwayar cuta ba. A kididdiga, ya fi aminci a ci kayan lambu marasa wankewa daga Clean 15 fiye da na Dirty Dozen, amma har yanzu kyakkyawan doka ne a wanke dukkan 'ya'yan itatuwa da kayan lambu kafin a ci.
Hanyar EWG ta ƙunshi ma'auni shida na gurɓatar magungunan kashe kwari. Binciken ya mayar da hankali kan waɗanne 'ya'yan itatuwa da kayan lambu ne suka fi iya ɗauke da magungunan kashe kwari ɗaya ko fiye, amma ba ya auna matakin kowace maganin kashe kwari ɗaya a cikin wani takamaiman kayan lambu. Kuna iya karanta ƙarin bayani game da binciken Dirty Dozen na EWG a nan.
Daga cikin samfuran gwajin da aka yi nazari a kansu, EWG ta gano cewa kashi 95 cikin 100 na samfuran da ke cikin rukunin 'ya'yan itatuwa da kayan lambu na "Dirty Dozen" an shafa su da magungunan kashe ƙwayoyin cuta masu illa. A gefe guda kuma, kusan kashi 65 cikin 100 na samfuran a cikin rukunan 'ya'yan itatuwa da kayan lambu masu tsabta guda goma sha biyar ba su da magungunan kashe ƙwayoyin cuta da za a iya gano su.
Ƙungiyar Ayyukan Muhalli ta gano magungunan kashe kwari da dama lokacin da take nazarin samfuran gwaji kuma ta gano cewa huɗu daga cikin magungunan kashe kwari guda biyar da aka fi amfani da su a matsayin magungunan kashe kwari masu haɗari ne: fludioxonil, pyraclostrobin, boscalid da pyrimethanil.

 

 

Lokacin Saƙo: Afrilu-07-2025