bincikebg

Yi amfani da fungicides don kare ƙashin apple kafin lokacin kamuwa da cuta na farko da ake tsammani

Zafin da ake fama da shi a Michigan a yanzu ba a taɓa ganin irinsa ba, kuma ya ba mutane mamaki dangane da yadda apples ke bunƙasa cikin sauri. Ganin yadda aka yi hasashen ruwan sama zai yi a ranar Juma'a, 23 ga Maris, da kuma mako mai zuwa,yana da matuƙar muhimmanci a kare nau'ikan da ke iya kamuwa da cutar ƙaiƙayi daga wannan mummunan lamari na farko da ake sa ran faruwarsa.

A farkon kakar 2010 (wanda har yanzu bai yi kama da na yanzu ba), naman gwari ya ɗan yi ƙasa da bishiyoyin apple da ake samarwa saboda mun sami dogon lokaci na rufe dusar ƙanƙara wanda ya kai ga lokacin da ya sa naman gwari ya kasance a cikin lokacin sanyi na lokacin hunturu. Rashin dusar ƙanƙara ya rufe wannan "bazara" na 2012 da rashin yanayin sanyi na gaske a lokacin hunturu yana nuna cewa naman gwari ya shirya don ya tafi yanzu.

Tuffa a kudu maso yammacin Michigan suna da ƙarfi sosai kuma suna da inci 0.5 a kan Tudun. Kare bishiyoyi a wannan lokacin da ake samun ci gaba mai sauri muhimmin mataki ne na farko don hana barkewar cutar kurajen apple. Wataƙila za mu sami yawan ƙwayoyin cuta masu yawa a can don wannan lokacin kamuwa da cutar kurajen farko mai zuwa. Kodayake babu adadi mai yawa na kyallen kore a ciki, kamuwa da cutar kurajen a ƙarshen kore na iya haifar da mummunan sakamako na tattalin arziki. Wannan saboda raunukan kurajen da aka fara a kusa da ƙarshen kore yawanci suna haifar da conidia tsakanin faɗuwar ruwan hoda da furanni, lokacin gargajiya lokacin da ascospores na farko ke cikin adadi mafi girma. Zai yi matuƙar wahala a shawo kan kurajen a ƙarƙashin irin wannan matsin lamba mai yawa na inoculum da kuma ci gaban itacen a lokutan baya inda ci gaba mai sauri ke haifar da ƙarin nama mara kariya tsakanin amfani da maganin kashe ƙwayoyin cuta.

Mafi kyawun magungunan kashe ƙwayoyin cuta da ake samu don magance ƙaiƙayi a wannan lokacin farkon kakar sune magungunan kariya masu faɗi: Captan da EBDCs. Wataƙila lokaci ya yi da za a yi amfani da jan ƙarfe (duba labarin da ya gabata, “Shafa jan ƙarfe a farkon kakar zai taimaka wajen guje wa jin 'baƙin ciki' game da cututtuka"). Haka kuma, yana da zafi sosai ga anilinopyrimidines (Scala da Vangard) waɗanda ke da inganci mafi kyau a yanayin sanyi (mafi girma a cikin ƙananan digiri 60 da ƙasa). Haɗin tanki na Captan (3 lbs/A Captan 50W) da EBDC (3 lbs) haɗin haɗin gwiwa ne mai kyau na sarrafa ƙura. Wannan haɗin yana amfani da ingancin kayan biyu da kuma ingantaccen riƙewa da sake rarraba EBDCs. Tazara tsakanin feshi ya kamata ya zama mai tauri fiye da yadda aka saba saboda yawan sabon tsiro. Hakanan, yi hankali da Captan, domin amfani da Captan tare da mai ko wasu takin foliar na iya haifar da guba ga jiki.

Muna jin damuwa sosai (wanda aka tabbatar da ingancinsa) game da yiwuwar samun amfanin gona a shekarar 2012. Ba za mu iya hasashen yanayi ba, amma sarrafa kuraje da wuri yana da matuƙar muhimmanci. Idan muka bar kuraje su fara bayyana da wuri, kuma muka sami amfanin gona, to kurajen za su fara bayyana daga baya. Kuraje na ɗaya daga cikin abubuwan da za mu iya sarrafawa a wannan farkon kakar wasa - bari mu yi!


Lokacin Saƙo: Maris-30-2021