(Beyond Pesticides, Janairu 5, 2022) Amfani da magungunan kashe kwari a gida na iya yin illa ga ci gaban motsa jiki a jarirai, a cewar wani bincike da aka buga a ƙarshen shekarar da ta gabata a cikin mujallar Pediatric and Perinatal Epidemiology. Binciken ya mayar da hankali kan mata 'yan Hispanic masu ƙarancin kuɗi a Los Angeles, California, waɗanda aka yi wa rajista a cikin wani bincike mai suna Haɗarin Haɗarin Haɗari na Uwa da Ci Gaba daga Damuwar Muhalli da Zamantakewa (MADRES). Kamar sauran gurɓatattun abubuwa a cikin al'umma, al'ummomin da ba su da kuɗi masu launin fata suna fuskantar haɗarin magungunan kashe kwari masu guba, wanda ke haifar da kamuwa da cuta da wuri da kuma sakamakon lafiya na tsawon rai.
Matan da aka haɗa a cikin ƙungiyar MADRES sun haura shekaru 18 kuma sun iya magana da Turanci ko Sifaniyanci. A cikin wannan binciken, kimanin mahalarta MADRES 300 sun cika sharuɗɗan shiga kuma sun kammala tambayoyi game da amfani da magungunan kashe kwari a gida a ziyarar watanni 3 bayan haihuwa. Tambayoyin yawanci suna tambaya ko an yi amfani da magungunan kashe kwari a gida tun lokacin da aka haifi yaron. Bayan wasu watanni uku, masu binciken sun kuma gwada ci gaban motsin jarirai ta amfani da kayan aikin tantance shekaru da mataki na 3 na yarjejeniyar, wanda ke tantance ikon yara na yin motsin tsoka.
Gabaɗaya, kusan kashi 22% na iyaye mata sun ba da rahoton amfani da magungunan kashe kwari a gida a farkon watannin rayuwar 'ya'yansu. Binciken ya gano cewa jarirai 21 da aka gwada sun yi ƙasa da matakin da kayan aikin tantancewa suka kafa, yana ba da shawarar ƙarin kimantawa daga masu samar da lafiya. "A cikin samfurin da aka gyara, ana sa ran jimlar sakamakon motsa jiki ya fi sau 1.30 (95% CI 1.05, 1.61) a cikin jarirai waɗanda uwayensu suka ba da rahoton amfani da magungunan kashe kwari a gida fiye da jarirai waɗanda uwayensu ba su ba da rahoton amfani da magungunan kashe kwari a gida ba. Mafi girman maki yana nuna raguwar ƙwarewar motsa jiki da raguwar aikin motsa jiki," in ji binciken.
Duk da cewa masu binciken sun ce ana buƙatar ƙarin bayanai don gano takamaiman magungunan kashe kwari waɗanda za su iya taka rawa, sakamakon binciken gabaɗaya yana goyon bayan hasashen cewa amfani da magungunan kashe kwari a gida yana da alaƙa da raguwar ci gaban motsi a cikin jarirai. Ta amfani da hanyar da ke la'akari da canje-canje marasa aunawa waɗanda ka iya yin tasiri ga sakamakon ƙarshe, masu binciken sun lura: "Ƙimar E na 1.92 (95% CI 1.28, 2.60) yana nuna cewa ana buƙatar adadi mai yawa na abubuwan da ba a auna ba don rage alaƙar da aka lura tsakanin gidaje. Amfani da beraye. Alaƙa tsakanin magungunan kashe kwari da ci gaban motsa jiki na jarirai."
A cikin shekaru goma da suka gabata, an sami sauyi gabaɗaya a amfani da magungunan kashe kwari na gida daga amfani da tsoffin sinadarai na organophosphate zuwa amfani da magungunan kashe kwari na pyrethroid na roba. Amma wannan sauyi bai haifar da fallasa mafi aminci ba; wani adadi mai yawa na wallafe-wallafe sun nuna cewa pyrethroids na roba na iya haifar da mummunan tasirin lafiya, musamman ga yara. An buga bincike da dama da ke danganta pyrethroids na roba da matsalolin ci gaba a cikin yara. Kwanan nan, wani bincike na Denmark na 2019 ya gano cewa yawan magungunan kashe kwari na pyrethroid ya yi daidai da yawan ADHD a cikin yara. Fuskantar magungunan kashe kwari a lokacin ƙuruciya na iya haifar da mummunan sakamako. Baya ga haɓaka ƙwarewar motsi da ci gaban ilimi, yara maza da aka fallasa ga pyrethroids na roba sun fi fuskantar farkon balaga.
Waɗannan binciken sun fi damuwa a cikin mahallin binciken da ke nuna yadda pyrethroids na roba za su iya kasancewa a saman gidaje fiye da shekara guda. Wannan ragowar da ke ci gaba da wanzuwa na iya haifar da sake fallasawa da yawa, yana mai da abin da mutum zai iya ɗauka a matsayin abin da ake amfani da shi sau ɗaya zuwa abin da ake fallasawa na dogon lokaci. Amma abin takaici, ga mutane da yawa masu ƙarancin kuɗi a Amurka, amfani da magungunan kashe kwari a cikin gidajensu ko gidajen su ba shawara ba ce da za su iya yankewa. Kamfanonin kula da kadarori da yawa, masu gidaje da hukumomin gidaje na jama'a suna da kwangilar sabis na ci gaba da kamfanonin kula da kwari masu guba ko kuma suna buƙatar mazauna su kula da gidajensu akai-akai. Wannan tsohuwar hanya mai haɗari ta maganin kwari galibi tana haɗa da ziyartar sabis don fesa magungunan kashe kwari masu guba ba tare da wata matsala ba, wanda ke haifar da fallasa ga kwari ga mutanen da ba su da kuɗi waɗanda za su iya kiyaye gidajensu cikin tsafta. Ba abin mamaki ba ne dalilin da ya sa, lokacin da bincike zai iya nuna haɗarin cututtuka zuwa lambobin akwatin gidan waya, mutanen da ba su da kuɗi, 'Yan asalin ƙasar da al'ummomin launin fata suna cikin haɗarin kamuwa da magungunan kashe kwari da sauran cututtukan muhalli.
Duk da cewa bincike ya nuna cewa ciyar da yara abinci mai gina jiki na iya inganta ƙwaƙwalwar ajiya da gwajin hankali, ƙarin amfani da magungunan kashe kwari a gida na iya lalata waɗannan fa'idodin, duk da cewa a lokuta da yawa abincin da ke gina jiki yana fuskantar matsin lamba mai yawa. A ƙarshe, kowa ya kamata ya sami damar samun abinci mai kyau da aka noma ba tare da magungunan kashe kwari ba kuma ya sami damar rayuwa ba tare da tilasta wa ƙwayoyin cuta masu guba ba waɗanda za su iya cutar da lafiyar ku da iyalinku. Idan za a iya canza amfani da magungunan kashe kwari - idan za ku iya daina amfani da magungunan kashe kwari a gidanku ko ku yi magana da mai gidanku ko mai ba da sabis - Beyond Pesticides yana ba da shawarar sosai ku ɗauki matakai don daina amfani da su. Don neman taimako wajen dakatar da amfani da magungunan kashe kwari na gida da kuma sarrafa kwari na gida ba tare da amfani da sinadarai ba, ziyarci Beyond Pesticides ManageSafe ko tuntuɓe mu [email protected].
An buga wannan rubutun a ranar Laraba, 5 ga Janairu, 2022 da ƙarfe 12:01 na safe kuma an shigar da shi a ƙarƙashin Yara, Tasirin Ci gaban Mota, Tasirin Tsarin Jijiyoyi, Pyrethroids na Sinadarai, Ba a Rarraba su ba. Kuna iya bin amsoshin wannan rubutun ta hanyar ciyarwar RSS 2.0. Kuna iya tsallakewa zuwa ƙarshe ku bar amsa. Ba a yarda da Ping a wannan lokacin ba.
takarda.getElementById(“sharhi”).setAttribute(“id”, “a4c744e2277479ebbe3f52ba700e34f2″);document.getElementById(“e9161e476a”).setAttribute(“id”, “sharhi”);
Tuntube mu | Labarai da manema labarai | Taswirar Yanar Gizo | Kayan Aiki don Canji | Aika Rahoton Kashe Kwari | Dokar Sirri |
Lokacin Saƙo: Afrilu-23-2024



