bincikebg

Bincike ya nuna cewa ayyukan kwayoyin halittar sauro da ke da alaƙa da canje-canjen juriya ga maganin kwari a tsawon lokaci

Ingancin magungunan kwari a kan sauro na iya bambanta sosai a lokutan rana daban-daban, da kuma tsakanin rana da dare. Wani bincike a Florida ya gano cewa sauro na Aedes aegypti na daji masu jure wa permethrin sun fi saurin kamuwa da maganin kwari tsakanin tsakar dare zuwa fitowar rana. Daga nan juriya ta ƙaru a duk tsawon yini, lokacin da sauro ke aiki sosai, suna kai kololuwa da faɗuwar rana da kuma rabin farko na dare.
Sakamakon wani bincike da masu bincike a Jami'ar Florida (UF) suka gudanar yana da tasiri mai yawa gamaganin kwarikwararru, suna ba su damar amfani da magungunan kashe kwari yadda ya kamata, adana kuɗi, da kuma rage tasirinsu ga muhalli. "Mun gano cewa mafi yawan allurai napermethrinAn buƙaci a kashe sauro da ƙarfe 6 na yamma da 10 na dare. Waɗannan bayanai sun nuna cewa permethrin na iya yin tasiri sosai idan aka yi amfani da shi tsakanin tsakar dare da wayewar gari (6 na safe) fiye da daddare (da misalin ƙarfe 6 na yamma)," in ji Lt. Sierra Schloop, marubucin binciken. An buga binciken a cikin Journal of Medical Entomology a watan Fabrairu. Schloop, jami'in ilimin ƙwayoyin cuta tare da UF Naval Sealift Command, ɗalibi ne na digiri na uku a fannin ilimin ƙwayoyin cuta a Jami'ar Florida tare da Eva Buckner, Ph.D., babbar marubuciyar binciken.
Yana iya zama kamar abin da aka saba gani cewa mafi kyawun lokacin shafa maganin kwari ga sauro shine lokacin da suke da yuwuwar yin ƙara, yin ƙara, da cizo, amma ba koyaushe haka lamarin yake ba, aƙalla a gwaje-gwajen da aka yi da permethrin, ɗaya daga cikin magungunan kashe kwari guda biyu da aka fi amfani da su a Amurka, waɗanda aka yi amfani da su a wannan binciken. Cizon sauro na Aedes aegypti galibi yana faruwa ne a rana, a cikin gida da waje, kuma yana aiki sosai kimanin sa'o'i biyu bayan fitowar rana da kuma 'yan awanni kaɗan kafin faɗuwar rana. Hasken wucin gadi na iya tsawaita lokacin da za su iya yi a cikin duhu.
Ana samun Aedes aegypti (wanda aka fi sani da sauro mai launin rawaya) a kowace nahiya banda Antarctica kuma shine mai haifar da ƙwayoyin cuta da ke haifar da chikungunya, dengue, yellow fever, da Zika. An danganta shi da barkewar cututtuka da dama a Florida.
Duk da haka, Schluep ta lura cewa abin da yake gaskiya ga wani nau'in sauro a Florida bazai zama gaskiya ga wasu yankuna ba. Abubuwa daban-daban, kamar wurin da ake da shi a ƙasa, na iya sa sakamakon jerin kwayoyin halittar wani sauro ya bambanta da na Chihuahuas da Great Danes. Saboda haka, ta jaddada cewa, binciken ya shafi sauro mai zazzabin rawaya ne kawai a Florida.
Amma, ta ce akwai wani gargaɗi guda ɗaya. Za a iya fayyace sakamakon wannan binciken don taimaka mana mu fahimci sauran al'ummomin nau'in.
Wani muhimmin bincike da aka gudanar a binciken ya nuna cewa wasu kwayoyin halitta da ke samar da enzymes da ke narkewar abinci da kuma kawar da sinadarin permethrin sun shafi canje-canje a cikin ƙarfin haske a cikin awanni 24. Wannan binciken ya mayar da hankali kan kwayoyin halitta guda biyar kacal, amma ana iya fitar da sakamakon zuwa wasu kwayoyin halitta da ke wajen binciken.
"Ganin abin da muka sani game da waɗannan hanyoyin da kuma game da ilimin halittar sauro, yana da kyau a faɗaɗa wannan ra'ayin fiye da waɗannan kwayoyin halitta da kuma wannan al'ummar da ba ta da yawa," in ji Schluep.
Bayyanar ko aikin waɗannan kwayoyin halitta yana fara ƙaruwa bayan ƙarfe 2 na rana kuma yana kai kololuwa a cikin duhu tsakanin ƙarfe 6 na yamma zuwa 2 na safe Schlup ta nuna cewa daga cikin kwayoyin halitta da yawa da ke cikin wannan tsari, biyar ne kawai aka yi nazari a kansu. Ta ce wannan yana iya zama saboda lokacin da waɗannan kwayoyin halitta ke aiki tuƙuru, ana ƙara yawan sinadarin guba. Ana iya adana enzymes ɗin don amfani bayan an rage yawan samar da su.
"Fahimtar bambance-bambancen da ke tattare da juriyar kwari a kowace rana ta hanyar enzymes na tsarkakewa a cikin Aedes aegypti na iya ba da damar yin amfani da magungunan kwari a lokutan da suka fi saurin kamuwa da cuta kuma ayyukan enzymes na tsarkakewa suna da ƙarancin aiki," in ji ta.
"Canje-canjen yau da kullun a cikin fahimtar permethrin da bayyanar kwayar halitta ta metabolism a cikin Aedes aegypti (Diptera: Culicidae) a Florida"
Ed Ricciuti ɗan jarida ne, marubuci, kuma masanin halitta wanda ya shafe sama da rabin ƙarni yana rubutu. Littafinsa na baya-bayan nan shine Backyard Bears: Big Animals, Suburban Sprawl, and the New Urban Jungle (Countryman Press, Yuni 2014). Takalmansa suna ko'ina a duniya. Ya ƙware a fannin yanayi, kimiyya, kiyayewa, da kuma tilasta bin doka. Ya taɓa zama mai kula da dabbobi a New York Zoological Society kuma yanzu yana aiki a Wildlife Conservation Society. Wataƙila shi kaɗai ne a kan titin 57 na Manhattan da aka ciji da coati.
An taɓa gano sauro na Aedes scapularis sau ɗaya kawai a baya, a shekarar 1945 a Florida. Duk da haka, wani sabon bincike da aka yi kan samfuran sauro da aka tattara a shekarar 2020 ya gano cewa sauro na Aedes scapularis sun bayyana a gundumomin Miami-Dade da Broward a babban yankin Florida. [Kara karantawa]
Tururuwa masu kan ƙwai asalinsu daga Tsakiya da Kudancin Amurka ne kuma ana samun su a wurare biyu kacal a Amurka: Dania Beach da Pompano Beach, Florida. Wani sabon bincike kan kwayoyin halitta na al'ummomin biyu ya nuna cewa sun samo asali ne daga mamaya iri ɗaya. [Kara karantawa]
Bayan gano cewa sauro na iya yin ƙaura mai nisa ta amfani da iska mai tsayi, ƙarin bincike yana faɗaɗa nau'ikan da nau'ikan sauro da ke da hannu a irin wannan ƙaura - abubuwan da tabbas za su kawo cikas ga ƙoƙarin dakile yaɗuwar cutar malaria da sauran cututtukan da sauro ke yaɗawa a Afirka. [Kara karantawa]

 

 

Lokacin Saƙo: Mayu-26-2025