bincikebg

Haske Kan Matsalar Kwai a Turai: Amfani da Fipronil Mai Maganin Ƙwayar Magani a Brazil — Instituto Humanitas Unisinos

An gano wani sinadari a cikin magudanar ruwa a jihar Parana; masu bincike sun ce yana kashe zuma kuma yana shafar hawan jini da tsarin haihuwa.
Turai tana cikin rudani. Labarai masu tayar da hankali, kanun labarai, muhawara, rufe gonaki, da kama mutane. Yana tsakiyar rikicin da ba a taɓa ganin irinsa ba wanda ya shafi ɗaya daga cikin manyan kayayyakin noma na nahiyar: ƙwai. Maganin kashe kwari na fipronil ya gurɓata ƙasashe sama da 17 na Turai. Bincike da dama sun nuna haɗarin wannan maganin kashe kwari ga dabbobi da mutane. A Brazil, ana buƙatarsa ​​sosai.
   FipronilYana shafar tsarin jijiyoyi na tsakiya na dabbobi da al'adu daban-daban da ake ɗauka a matsayin kwari, kamar shanu da masara. Matsalar da ke cikin sarkar samar da ƙwai ta faru ne sakamakon zargin amfani da fipronil, wanda kamfanin Dutch Chickfriend ya saya a Belgium, don kashe kaji. A Turai, an haramta amfani da fipronil ga dabbobi da ke shiga sarkar abinci ta ɗan adam. A cewar El País Brasil, shan kayayyakin da suka gurɓata na iya haifar da tashin zuciya, ciwon kai, da ciwon ciki. A cikin mawuyacin hali, yana iya shafar hanta, koda, da glandar thyroid.
Kimiyya ba ta tabbatar da cewa dabbobi da mutane suna cikin haɗari iri ɗaya ba. Masana kimiyya da ANVISA da kansu suna da'awar cewa matakin gurɓataccen yanayi ga mutane sifili ne ko matsakaici. Wasu masu bincike suna da ra'ayi akasin haka.
A cewar Elin, sakamakon binciken ya nuna cewa maganin kashe kwari na iya yin tasiri na dogon lokaci akan maniyyin namiji. Duk da cewa ba ya shafar haihuwa ga dabbobi, masu binciken sun ce maganin kashe kwari na iya shafar tsarin haihuwa. Masana sun damu da yiwuwar tasirin wannan abu akan tsarin haihuwa na ɗan adam:
Ya ƙaddamar da kamfen ɗin "Zuma ko A'a?" don haɓaka mahimmancin ƙudan zuma ga noma da wadatar abinci a duniya. Farfesan ya bayyana cewa barazanar muhalli daban-daban suna da alaƙa da matsalar rushewar gidaje (CCD). Ɗaya daga cikin magungunan kashe kwari da za su iya haifar da wannan rushewar ita ce fipronil:
Babu shakka amfani da maganin fipronil na kashe kwari yana barazana ga ƙudan zuma a Brazil. Ana amfani da wannan maganin kashe kwari sosai a Brazil a kan amfanin gona daban-daban kamar waken soya, rake, kiwo, masara da auduga, kuma yana ci gaba da haifar da mutuwar ƙudan zuma mai yawa da asarar tattalin arziki mai yawa ga masu kiwon zuma, domin yana da guba sosai ga ƙudan zuma.
Ɗaya daga cikin jihohin da ke cikin haɗari ita ce Paraná. Wata takarda da masu bincike daga Jami'ar Tarayya ta Kudancin Frontier suka rubuta ta ce maɓuɓɓugan ruwa a yankin kudu maso yammacin jihar sun gurɓata da maganin kwari. Marubutan sun tantance dorewar maganin kwari da sauran abubuwan da ke cikin koguna a biranen Salto do Ronte, Santa Isabel do Sea, New Plata do Iguaçu, Planalto da Ampe.
An yi rijistar Fipronil a Brazil a matsayin maganin noma tun tsakiyar shekarar 1994 kuma a halin yanzu ana samunsa a ƙarƙashin sunayen kasuwanci da dama da kamfanoni daban-daban suka samar. Dangane da bayanan sa ido da ake da su, a halin yanzu babu wata shaida da ke nuna cewa wannan abu yana haifar da haɗari ga al'ummar Brazil, idan aka yi la'akari da nau'in gurɓataccen da aka gani a cikin ƙwai a Turai.

 

Lokacin Saƙo: Yuli-14-2025