bincikebg

Binciken yanayi na tsawon lokaci kan tasirin feshin maganin kwari mai ƙarancin girma a cikin gida akan yawan ƙwayoyin cuta da ƙwayoyin cuta na Aedes aegypti a gida |

Aedes aegypti shine babban mai yaɗuwar ƙwayoyin cuta da dama (kamar dengue, chikungunya, da Zika) waɗanda ke haifar da barkewar cututtukan ɗan adam akai-akai a yankuna masu zafi da kuma yankunan da ke ƙarƙashin zafi. Kula da waɗannan barkewar cutar ya dogara ne akan sarrafa ƙwayoyin cuta, sau da yawa ta hanyar feshin maganin kwari da ke kai hari ga sauro na mata manya. Duk da haka, ɗaukar sararin samaniya da yawan feshin da ake buƙata don ingantaccen tasiri ba a fayyace su ba. A cikin wannan binciken, mun bayyana tasirin feshin maganin kwari na cikin gida da ƙananan girma (ULV) pyrethroid akan yawan sauro na Aedes aegypti na gida.
Sakamakonmu ya nuna cewa raguwar da ake samu a cikin gida a Aedes aegypti galibi ya faru ne saboda feshin da ake yi a cikin gida ɗaya, ba tare da wani ƙarin tasiri daga feshin a cikin gidaje maƙwabta ba. Ya kamata a auna ingancin feshin ta hanyar la'akari da lokacin da aka yi feshin na ƙarshe, domin ba mu sami wani tasiri mai yawa daga feshin da aka yi a jere ba. Dangane da samfurinmu, mun kiyasta cewa ingancin feshin ya ragu da kashi 50% kimanin kwanaki 28 bayan feshin.
Raguwar yawan Aedes aegypti a cikin gida an fi saninta ne da adadin kwanakin da suka gabata tun bayan feshin da aka yi a wannan gidan, wanda hakan ke nuna muhimmancin feshin a yankunan da ke da hatsarin gaske, inda yawan feshin ya dogara da yadda ake yada kwayar cutar a gida.
A cikin wannan binciken, mun yi amfani da bayanai daga manyan gwaje-gwaje guda biyu na feshin pyrethroid na cikin gida mai yawan gaske a birnin Iquitos, a yankin Amazon na Peru don kimanta tasirin feshin mai yawan gaske a kan kowace sauro ta aedes aegypti a cikin gida, wanda ya wuce iyakokin gida ɗaya. Binciken da aka yi a baya ya kiyasta tasirin magungunan mai yawan gaske dangane da ko gidaje suna cikin ko a wajen babban yankin shiga tsakani. A cikin wannan binciken, muna da nufin rarraba tasirin magani a matakin mafi ƙanƙanta na gidaje daban-daban don fahimtar gudummawar da magungunan cikin gida suka bayar idan aka kwatanta da magunguna a gidajen makwabta. A tsawon lokaci, mun kiyasta tasirin feshin mai yawan gaske idan aka kwatanta da feshin da aka yi kwanan nan a kan rage Aedes aegypti a gidajen kaji don fahimtar yawan feshin da ake buƙata da kuma tantance raguwar ingancin feshin akan lokaci. Wannan binciken na iya taimakawa wajen haɓaka dabarun sarrafa vector da kuma samar da bayanai don tantance samfuran don annabta ingancinsu.
Sakamakon sha'awa an bayyana shi a matsayin jimlar adadin manyan Aedes aegypti da aka tattara a kowace gida i da lokaci t, wanda aka tsara shi a cikin tsarin Bayesian mai matakai da yawa ta amfani da rarrabawar binomial mara kyau don la'akari da yawan wargajewa, musamman tunda an tattara adadi mai yawa na manyan Aedes aegypti marasa komai. Ganin bambance-bambancen wuri da ƙirar gwaji tsakanin binciken biyu, duk samfuran 'yan takara an haɗa su da bayanan S-2013 da L-2014, bi da bi. An haɓaka samfuran 'yan takara bisa ga tsari na gaba ɗaya:
a yana wakiltar kowane ɗayan jerin masu canji waɗanda ke auna tasirin fesawa ga gida i a lokacin t, kamar yadda aka bayyana a ƙasa.
b yana wakiltar kowane ɗayan jerin masu canji masu ƙima wanda ke auna tasirin fesawa ga maƙwabta a kusa da gida a lokacin t, kamar yadda aka bayyana a ƙasa.
Mun gwada wani tsari mai sauƙi na b-statistic ta hanyar ƙididdige rabon gidaje a cikin zobe a wani nisa da aka bayar daga gida i wanda aka fesa a makon da ya gabata.
inda h shine adadin gidaje a cikin zobe r, kuma r shine nisa tsakanin zobe da gida i. An rarraba tazara tsakanin zobe bisa ga waɗannan abubuwan:
Tsarin da ya dace da ayyukan feshi na ɗan lokaci a cikin gida. Layin ja mai kauri yana wakiltar samfurin da ya fi dacewa, tare da layin da ya fi kauri yana wakiltar samfurin da ya fi dacewa da shi, sauran layukan da suka fi kauri suna wakiltar samfuran da WAIC ba ta bambanta da WAIC na samfurin da ya fi dacewa da shi ba. Ana amfani da aikin lalata BA ga adadin kwanakin da suka gabata tun bayan feshi na ƙarshe waɗanda ke cikin manyan samfuran biyar mafi dacewa bisa ga matsakaicin matsayin WAIC a cikin gwaje-gwajen guda biyu.
Tsarin ya kiyasta cewa ingancin feshi ya ragu da kashi 50% kimanin kwanaki 28 bayan feshi, yayin da adadin mutanen Aedes aegypti ya kusan warke gaba ɗaya kimanin kwanaki 50-60 bayan feshi.
A cikin wannan binciken, mun bayyana tasirin fesawar pyrethrin mai ƙarancin girma a cikin gida akan yawan Aedes aegypti na cikin gida dangane da abubuwan da suka faru na fesawa waɗanda ke faruwa a lokaci da kuma kusa da gida. Fahimtar tsawon lokaci da girman tasirin fesawa akan yawan Aedes aegypti zai taimaka wajen gano mafi kyawun maƙasudai don ɗaukar sararin samaniya da yawan fesawa da ake buƙata yayin ayyukan sarrafa vector, kuma zai samar da tushe don kwatanta dabarun sarrafa vector daban-daban. bayanai. Sakamakonmu ya nuna cewa raguwar yawan Aedes aegypti a cikin gida yana faruwa ne saboda fesawa a cikin gida ɗaya, ba tare da ƙarin tasiri daga fesawa daga gidaje a yankunan maƙwabta ba. Tasirin fesawa akan yawan Aedes aegypti na cikin gida ya dogara ne da lokacin da aka fesa na ƙarshe kuma a hankali yana raguwa sama da kwanaki 60. Ba a sake ganin raguwar yawan Aedes aegypti ba saboda tasirin tarin abubuwan fesawa da yawa a cikin gida. Gabaɗaya, yawan Aedes aegypti ya ragu. Adadin sauro na Aedes aegypti a cikin gida ya dogara ne akan lokacin da ya wuce tun bayan feshin da aka yi wa gidan na ƙarshe.
Wani muhimmin takaitaccen bincike da muka yi shi ne cewa ba mu da iko kan shekarun sauro na Aedes aegypti da aka tattara ba. Binciken da aka yi a baya na waɗannan gwaje-gwajen [14] ya nuna cewa yawan shekarun mata manya ya fi ƙanƙanta (ƙarin adadin mata marasa lafiya) a yankin fesawa na L-2014 idan aka kwatanta da yankin buffer. Don haka, kodayake ba mu sami ƙarin bayani game da abubuwan fesawa a cikin gidaje masu kewaye da yawan Aedes aegypti a cikin wani gida ba, ba za mu iya tabbatar da cewa babu wani tasiri na yanki kan yanayin yawan Aedes aegypti a yankunan da ake yawan fesawa ba.
Sauran iyakokin bincikenmu sun haɗa da rashin iya yin la'akari da feshin gaggawa da Ma'aikatar Lafiya ta yi, wanda ya faru kimanin watanni 2 kafin feshin L-2014 na gwaji, saboda rashin cikakken bayani game da wurin da yake da lokacinsa. Binciken da aka yi a baya ya nuna cewa waɗannan feshin suna da irin wannan tasiri a duk faɗin yankin binciken, suna samar da matakin farko na yawan Aedes aegypti; a zahiri, lokacin da aka fara feshin gwaji, yawan Aedes aegypti ya fara murmurewa. Bugu da ƙari, bambancin sakamako tsakanin lokutan gwaji guda biyu na iya zama saboda bambance-bambance a cikin ƙirar binciken da kuma bambancin yuwuwar Aedes aegypti ga cypermethrin, tare da S-2013 ya fi L-2014 laushi.
A ƙarshe, sakamakonmu ya nuna cewa tasirin feshi a cikin gida ya takaita ne ga gidajen da aka yi feshi, kuma feshi a gidajen makwabta bai ƙara rage yawan Aedes aegypti ba. Sauro na Aedes aegypti manya na iya kasancewa kusa ko a cikin gidaje, suna taruwa a cikin mita 10 kuma suna tafiya matsakaicin nisan mita 106. Don haka, feshi a yankin da ke kewaye da gida bazai yi babban tasiri ga yawan Aedes aegypti a cikin wannan gidan ba. Wannan yana goyan bayan binciken da aka yi a baya cewa feshi a waje ko a kusa da gidan ba shi da wani tasiri. Duk da haka, kamar yadda aka ambata a sama, akwai yiwuwar tasirin yanki akan yanayin yawan Aedes aegypti, kuma ba a tsara samfurinmu don gano irin waɗannan tasirin ba.
Idan aka haɗa su wuri ɗaya, sakamakonmu ya nuna mahimmancin isa ga kowace gida da ke cikin haɗarin kamuwa da cutar a lokacin barkewar cutar, domin gidajen da ba a fesa su kwanan nan ba ba za su iya dogara da hanyoyin da ke kusa ko ma hanyoyin da suka gabata don rage yawan sauro a yanzu ba. Saboda wasu gidaje ba a iya isa gare su ba, ƙoƙarin fesawa na farko koyaushe yana haifar da ɗaukar hoto kaɗan. Ziyarar da ake yi akai-akai ga gidaje da aka rasa na iya ƙara ɗaukar hoto, amma ribar da ake samu tana raguwa da kowane zagaye na yunƙurin kuma farashin kowane gida yana ƙaruwa. Saboda haka, ana buƙatar inganta shirye-shiryen kula da vector ta hanyar niyya ga yankunan da haɗarin kamuwa da cutar dengue ya fi yawa. Yaɗuwar Dengue ba ta da bambanci a sarari da lokaci, kuma kimantawa ta gida na yankunan da ke da haɗari, gami da yanayin alƙaluma, muhalli da zamantakewa, ya kamata su jagoranci ƙoƙarin kula da vector da aka niyya. Sauran dabarun da aka niyya, kamar haɗa fesawar da ta rage a cikin gida tare da bin diddigin hulɗa, sun kasance masu tasiri a baya kuma suna iya yin nasara a wasu wurare. Samfuran lissafi kuma suna iya taimakawa wajen zaɓar dabarun kula da vector mafi kyau don rage yaɗuwa a kowane wuri na gida ba tare da buƙatar gwaje-gwajen filin masu tsada da rikitarwa ba. Sakamakonmu yana ba da cikakken siffanta tasirin sarari da na ɗan lokaci na fesawa a cikin gida mai ƙarancin girma, wanda zai iya ba da labari ga ƙoƙarin yin ƙira na gaba.

 

Lokacin Saƙo: Janairu-13-2025