bincikebg

Samar da gidajen sauro masu maganin kwari (ITNs) ta hanyar dabarun dijital, mataki ɗaya, ƙofa zuwa ƙofa: Darussa daga Jihar Ondo, Najeriya | Mujallar Maleriya

Amfani damaganin kwari-maganin gidan sauro (ITNs) dabara ce ta rigakafin zazzabin cizon sauro da Hukumar Lafiya ta Duniya (WHO) ta ba da shawarar. Najeriya ta daɗe tana rarraba na'urorin ITN akai-akai a lokacin shirye-shiryen tun daga 2007. Sau da yawa ana bin diddigin ayyukan shiga tsakani da kadarorin ta amfani da tsarin takarda ko na dijital. A shekarar 2017, ayyukan ITN a Jami'ar Ondo sun gabatar da wata hanya ta dijital don bin diddigin halartar kwas ɗin horo. Bayan nasarar ƙaddamar da kamfen ɗin ITN na 2017, kamfen ɗin da suka biyo baya suna shirin canza wasu fannoni na kamfen ɗin ta hanyar dijital don inganta riƙon amana da ingancin rarraba ITN. Annobar COVID-19 ta haifar da ƙarin ƙalubale ga rarraba ITN da aka tsara don 2021, kuma an yi gyare-gyare ga dabarun tsara shirye-shirye don tabbatar da cewa za a iya gudanar da taron lafiya. Wannan labarin ya gabatar da darussan da aka koya daga aikin rarraba ITN na 2021 a Jihar Ondo, Najeriya.
Yaƙin neman zaɓen ya yi amfani da wata manhajar wayar hannu ta RedRose don sa ido kan shirye-shiryen kamfen da aiwatarwa, tattara bayanai game da gidaje (gami da horar da ma'aikata), da kuma bin diddigin yadda ake canja wurin ITN tsakanin cibiyoyin rarrabawa da gidaje. Ana rarraba ITNs ta hanyar dabarun rarrabawa gida-gida-gida.
An kammala ayyukan ƙananan tsare-tsare watanni huɗu kafin taron. An horar da ƙungiyar ƙasa da mataimakan fasaha ta gwamnatin ƙananan hukumomi don gudanar da ayyukan ƙananan tsare-tsare a matakin ƙananan hukumomi, unguwanni, cibiyoyin lafiya da kuma al'umma, gami da ƙididdige ƙananan adadin gidajen maganin kwari. Daga nan sai mataimakan fasaha na gwamnatin ƙananan hukumomi suka je ƙananan hukumominsu don ba da jagoranci, tattara bayanai da kuma gudanar da ziyarar sanin juna ga ma'aikatan unguwanni. An gudanar da taron wayar da kan jama'a, tattara bayanai da kuma wayar da kan jama'a a cikin rukuni, suna bin ƙa'idodi da jagororin rigakafin COVID-19 sosai. A lokacin tattara bayanai, ƙungiyar ta tattara taswirar unguwanni (tsari), jerin al'umma, bayanan jama'a na kowace unguwa, wurin da cibiyoyin rarrabawa da yankunan da abin ya shafa suke, da kuma adadin masu tattarawa da masu rarrabawa da ake buƙata a kowace unguwa. Masu kula da unguwanni, manajojin ci gaban unguwanni da wakilan al'umma ne suka ƙirƙiro taswirar unguwanni kuma sun haɗa da matsugunan, wuraren kiwon lafiya da cibiyoyin rarrabawa.
Yawanci, kamfen ɗin ITN suna amfani da dabarun rarrabawa matakai biyu. Mataki na farko ya ƙunshi ziyartar gidaje. A lokacin isar da saƙon, ƙungiyoyin ƙidayar jama'a sun tattara bayanai ciki har da girman gidaje kuma sun bai wa gidaje katunan NIS waɗanda ke nuna adadin ITNs da suka cancanci karɓa a wurin rarrabawa. Ziyarar ta kuma haɗa da zaman ilimin lafiya wanda ke ba da bayanai game da zazzabin cizon sauro da yadda ake amfani da kuma kula da gidajen sauro. Haɗa kai da bincike yawanci suna faruwa makonni 1-2 kafin rarraba ITN. A mataki na biyu, ana buƙatar wakilan gidaje su zo wani wuri da aka keɓe da katunan NIS ɗinsu don karɓar ITNs ɗin da suka cancanci karɓa. Sabanin haka, wannan kamfen ɗin ya yi amfani da dabarun rarrabawa gida-gida ɗaya. Dabarun ya ƙunshi ziyara ɗaya zuwa gidan inda tattarawa, ƙididdigewa, da rarraba ITNs ke faruwa a lokaci guda. Hanya ta mataki ɗaya tana nufin guje wa cunkoso a cibiyoyin rarrabawa, ta haka rage yawan hulɗa tsakanin ƙungiyoyin rarrabawa da membobin gida don hana yaɗuwar COVID-19. Hanyar rarrabawa daga gida zuwa gida ta ƙunshi tattarawa da rarraba ƙungiyoyi don tattara ITNs a cibiyoyin rarrabawa da kuma kai su kai tsaye ga gidaje, maimakon gidaje masu karɓar ITNs a wurare da aka ƙayyade. Ƙungiyoyin tattarawa da rarrabawa suna amfani da hanyoyi daban-daban na sufuri don rarraba ITNs - tafiya, hawa keke da kuma injina - ya danganta da yanayin kowane wuri da kuma nisan da ke tsakanin gidaje. Bisa ga ƙa'idodin rigakafin zazzabin cizon sauro na ƙasa, kowace gida ana ware mata allurar rigakafin zazzabin cizon sauro guda ɗaya, tare da matsakaicin allurai huɗu na rigakafin zazzabin cizon sauro ga kowace gida. Idan adadin membobin gida ya bambanta, za a tattara adadin.
Domin bin ƙa'idodin Hukumar Lafiya ta Duniya da kuma ƙa'idodin Cibiyar Kula da Cututtuka ta Ƙasa ta Najeriya kan COVID-19, an ɗauki matakai masu zuwa yayin rarraba wannan gudummawar:
Samar wa ma'aikatan isar da kayan kariya na sirri (PPE), gami da abin rufe fuska da kuma tsaftace hannu;
Bi matakan rigakafin COVID-19, gami da nisantar jiki, sanya abin rufe fuska a kowane lokaci, da kuma yin aikin tsaftace hannu; da
A lokacin shirye-shiryen wayar da kan jama'a da rarrabawa, kowane gida ya sami ilimin kiwon lafiya. Bayanan da aka bayar a cikin harsunan gida sun ƙunshi batutuwa kamar zazzabin cizon sauro, COVID-19, da amfani da kula da gidajen sauro da aka yi wa maganin kwari.
Watanni huɗu bayan ƙaddamar da kamfen ɗin, an gudanar da wani bincike a gidaje a gundumomi 52 domin sa ido kan samuwar gidajen sauro da aka yi wa maganin kwari a gidaje.
RedRose wani dandamali ne na tattara bayanai ta wayar hannu wanda ya haɗa da damar wurare na ƙasa don bin diddigin halarta a zaman horo da kuma sa ido kan canja wurin kuɗi da kadarori yayin kamfen ɗin tattarawa da rarrabawa. Ana amfani da wani dandamali na dijital na biyu, SurveyCTO, don sa ido yayin da kuma bayan aiwatarwa.
Ƙungiyar Fasahar Bayanai da Sadarwa (ICT) don Ci Gaba (ICT4D) ce ke da alhakin saita na'urorin wayar hannu na Android kafin horo, da kuma kafin a fara aiki da rarrabawa. Saita ya haɗa da duba ko na'urar tana aiki yadda ya kamata, caji batirin, da kuma sarrafa saituna (gami da saitunan geolocation).


Lokacin Saƙo: Maris-31-2025