Masara tana ɗaya daga cikin amfanin gona da aka fi amfani da su. Duk manoma suna fatan masarar da suke shukawa za ta sami yawan amfanin gona, amma kwari da cututtuka za su rage yawan amfanin masara. To ta yaya za a iya kare masara daga kwari? Menene mafi kyawun magani da za a yi amfani da shi?
Idan kana son sanin maganin da za a yi amfani da shi don hana kwari, ya kamata ka fara fahimtar menene kwari a kan masara! Kwari da aka fi sani da masara sun haɗa da tsutsotsi masu yankewa, ƙwai, tsutsotsi na auduga, ƙurar gizo-gizo, ƙurar noctuid mai maki biyu, thrips, aphids, ƙurajen noctuid, da sauransu.

1. Waɗanne magunguna ake amfani da su don magance kwari na masara?
1. Ana iya sarrafa Spodoptera frugiperda gabaɗaya ta hanyar amfani da sinadarai kamar chlorantraniliprole, emamectin, da hanyoyi kamar feshi, kama gubar da ta kama, da kuma gubar ƙasa.
2. A cikin maganin tsutsar auduga, ana iya amfani da shirye-shiryen Bacillus thuringiensis, emamectin, chlorantraniliprole da sauran sinadarai a lokacin ƙyanƙyashe ƙwai.
3. Ana iya sarrafa ƙwari gizo-gizo da abamectin, kuma galibi ana iya sarrafa kwari da thrips a ƙarƙashin ƙasa da cyantraniliprole a matsayin maganin iri.
4. Ana ba da shawarar amfani da kayan miya iri, oxazine da sauran kayan miya iri don rigakafi da kuma magance tsutsotsi. Idan lalacewar kwari a ƙarƙashin ƙasa ta faru a matakin ƙarshe,chlorpyrifos, phoxim, da kumabeta-cypermethrinana iya amfani da shi wajen ban ruwa ga tushen. Idan lalacewar ta yi tsanani, za a iya fesa beta-cypermethrin kusa da tushen masara da yamma, kuma yana da wani tasiri!
5. Domin hana thrips, ana ba da shawarar a yi amfani da acetamiprid, nitenpyram, dinotefuran da sauran magunguna!
6. Domin magance matsalar kwari masu kama da masara, ana ba da shawarar manoma su yi amfani da kashi 70% na imidacloprid sau 1500, kashi 70% na thiamethoxam sau 750, kashi 20% na acetamiprid sau 1500, da sauransu. Tasirin yana da kyau sosai, kuma juriyar kwari masu kama da masara ba ta da tsanani!
7. Rigakafi da kuma maganin ƙwari: Domin rigakafi da kuma magance wannan ƙwari, ana ba da shawarar a yi amfani da waɗannan sinadaran, kamar su emamectin,indoxacarb, lufenuron, chlorfenapyr, tetrachlorfenamide, beta-cypermethrin, ƙwayar cuta ta auduga mai yawan hedrosis, da sauransu! Ya fi kyau a yi amfani da haɗin waɗannan sinadaran don samun sakamako mafi kyau!
Lokacin Saƙo: Agusta-12-2022



